Martanin kwamishinan ga rahoton HMICFRS: 'Shekaru ashirin ke nan, MAPPA na cimma manufofinta?'

1. Kalaman Kwamishinan Yansanda da Laifuka

Ina maraba da sakamakon da aka samu na wannan jigon rahoton yayin da yake bayyana ayyukan da ya kamata a yi don inganta wannan muhimmin fanni na aikin 'yan sanda. Sassan da ke gaba sun bayyana yadda rundunar ke magance shawarwarin rahoton, kuma zan sanya ido kan ci gaban da ofishina ke da shi ta hanyoyin sa ido.

Na nemi ra'ayin Babban Jami'in Tsaro game da rahoton, kuma ya ce:

Muna maraba da 2022 Binciken Haɗin gwiwar Adalci na MAPPA, Shekaru Ashirin akan. Binciken ya yi niyya don tantance yadda MAPPA ke da tasiri wajen haɓaka haɗarin haɗari da kare lafiyar jama'a. 'Yan sandan Surrey sun riga sun ɗauki matakai masu mahimmanci don tallafawa MAPPA da kula da masu laifi tare da tsarin MATAC da haɗin kai ga MARAC. MARAC tana da shugaba mai kwazo don sa ido kan kiyaye waɗanda abin ya shafa da suka fi fuskantar haɗari. Mun yi la'akari da cikakken shawarwarin daga wannan bita, kuma an magance waɗannan a cikin wannan rahoto.

Gavin Stephens, babban jami'in 'yan sanda na Surrey

2. Matakai na gaba

Rahoton binciken ya yi nuni da bangarori hudu da suka bukaci ‘yan sanda su kula, kuma na bayyana a kasa yadda ake tafiyar da wadannan al’amura.

3. Shawara 14

  1. Ya kamata ma'aikatan gwaji, 'yan sanda, da gidajen yari su tabbatar da cewa: An gabatar da shawarwarin rukuni na 3 don gudanar da mutanen da ke gabatar da babbar haɗarin cin zarafi a cikin gida inda gudanarwar hukumomi da yawa da kulawa ta hanyar MAPPA zai ƙara ƙima ga shirin kula da haɗari.

  2. Abuse cikin gida (DA) shine babban fifiko ga 'yan sanda na Surrey a ciki da kuma haɗin gwiwa. Babban shirin inganta DA yana nan don inganta martaninmu ga duk DA wanda Babban Sufeto Clive Davies ke jagoranta.

  3. A cikin Surrey, HHPU (Ƙungiyoyin Masu Laifin Laifi) sun fi mayar da hankali kan kula da masu laifi waɗanda ake ganin za su haifar da haɗari mafi girma. Waɗannan sun haɗa da masu laifin MAPPA da masu aikata laifukan Gudanar da Laifukan (IOM) kuma kwanan nan an faɗaɗa zuwa masu laifin DA.

  4. Kowane yanki yana da mai sarrafa mai laifi guda ɗaya. Har ila yau, Surrey ya kafa tsarin MATAC don sarrafa masu laifin DA kuma masu gudanar da MATAC sun dogara ne a cikin ƙungiyoyin HHPU. Ta wannan tsari ne ake yanke shawara kan wanda zai sarrafa wanda ake zargi - HHPU ko wata ƙungiya a cikin 'yan sanda na Surrey. Shawarar ta dogara ne akan haɗari, tarihin cin zarafi da irin nau'in sarrafa mai laifi da ake buƙata.

  5. Manufar MATAC ita ce:

    • Magance mafi cutarwa da masu aikata laifin DA
    • Kiyaye iyalai masu rauni lafiya
    • Neman masu laifi da ƙoƙarin canza halayensu da daina sake yin laifi
    Bayar da shirye-shirye kamar Abokan Lafiya, Hanyoyi 7 da aiki tare da PC a cikin HHPU a yankin.

  6. 'Yan sanda na Surrey, tare da haɗin gwiwar, a halin yanzu suna da 3 High Risk DA lokuta, waɗanda ake gudanarwa ta hanyar MAPPA 3. Har ila yau, muna da adadin DA da aka sarrafa a MAPPA L2 (7 a halin yanzu). A cikin waɗannan lokuta akwai hanyoyin haɗi zuwa MARAC, don tabbatar da tsare-tsaren tsare-tsare suna da ƙarfi kuma an haɗa su. Jami'an sa ido na HHPU suna halartar taron guda biyu (MAPPA/MATAC) kuma suna da hanyar haɗi mai amfani don samun damar yin magana tsakanin taron kamar yadda ake buƙata.

  7. Surrey yana da tsarin da ya kamata a yi taswirar MAPPA da MARAC/MATAC don a tabbatar da mafi kyawun gudanar da mai laifi. MATAC yana samun halartar jami'an gwaji da kuma jami'an 'yan sanda da ma'aikata don haka akwai babban matakin ilimi game da MAPPA. Mun gano gibi a cikin ilimin da ke tsakanin ƙungiyoyin MARAC dangane da ikon komawa cikin MAPPA. Ana haɓaka horarwa kuma ana isar da su ga duka Masu Gudanarwa na MARAC da Sufeto Masu Gane Zagin Cikin Gida a cikin Satumba 2022.

4. Shawara 15

  1. Ya kamata ma'aikatan gwaji, 'yan sanda, da gidajen yari su tabbatar da cewa: Akwai cikakkiyar dabarar horarwa ga duk ma'aikatan da ke da hannu a cikin tsarin MAPPA wanda ke amfani da fakitin horon da ake da su kuma suna tabbatar da cewa za su iya ba wa ma'aikata damar yin aiki a kowane matsayi don shiryawa da gabatarwa ko ba da gudummawa. zuwa shari'a a cikin taron hukumomi da yawa kuma ku fahimci yadda MAPPA ta dace da sauran tarukan hukumomi daban-daban, kamar Haɗin gwiwar Gudanar da Laifuffuka da Taro na Ƙirar Haɗari (MARACs).

  2. A Surrey, ana sarrafa masu laifin IOM da MAPPA a cikin ƙungiya ɗaya don haka akwai babban matakin ilimi game da yadda za a iya amfani da alaƙar hukumomi da yawa don sarrafa masu laifi. Bugu da ƙari, saboda wannan canji, Surrey ya aiwatar da tsarin MATAC don gudanar da masu aikata laifuka na DA, wanda ke inganta sakamakon MARAC da ke tallafawa wadanda abin ya shafa kamar yadda ya ba da damar sarrafa masu aikata laifuka na DA, musamman ma idan sun matsa zuwa sababbin dangantaka. Masu daidaitawar MATAC sun dogara ne a cikin ƙungiyoyin HHPU waɗanda ke da alhakin sarrafa masu laifi.

  3. Duk Manajojin Masu Laifi suna ɗaukar kwas ɗin MOSOVO da aka amince da Kwalejin Yan sanda (CoP) lokacin da aka yi aiki a HHPU. A lokacin COVID, mun sami nasarar amintar da mai ba da horo kan layi wanda ke nufin sabbin masu shiga cikin ƙungiyar har yanzu suna iya samun horon da ya dace don tallafawa gudanar da masu laifi. A halin yanzu muna da mutane 4 da ke jiran kwas, kuma waɗannan jami'an suna samun goyon bayan "abokai" a cikin aikinsu na yau da kullun waɗanda aka gano a matsayin ƙwararrun manajojin masu laifi. Ko da lokacin da aka kammala karatun MOSOVO, ƙwararrun jami'ai da masu kulawa za su tabbatar da cewa suna amfani da koyo a cikin aji zuwa wani abu mai amfani kuma suna sabunta ViSOR daidai.

  4. A ciki, muna da masu horarwa na Gudanar da Hatsari mai Aiki (ARMS) kuma suna ba da horo ga sabbin membobin ƙungiyar kan kimantawa da sarrafa haɗari daidai da ƙa'idodin ƙasa. Hakanan muna da mai horar da ViSOR wanda ke ba da lokaci tare da kowane sabon shiga don tabbatar da cewa sun fahimci yadda ake sabunta da sarrafa bayanan masu laifi akan ViSOR.

  5. Hakanan ana aiwatar da Dokar Ci gaba da Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru (CPD), tare da girmamawa ga masu gudanar da laifuka (ɗaya a kowace ƙungiya) suna gudanar da takamaiman rawar DA don tallafawa MATAC.

  6. Hakanan an gudanar da kwanakin CPD amma saboda cutar ta barke. A halin yanzu ana kammala kwanakin don wasu CPD suna mai da hankali kan yanayin dijital wanda masu laifi ke aiki.

  7. DISU (Digital Investigation Support Unit) ƙwararrun masana dijital ne ke tsarawa da bayar da horon. Wannan shine don haɓaka kwarin gwiwa da amfani da OM wajen bincika na'urori.

  8. Kamar yadda aka ambata a baya, ana samar da tsarin horarwa ga waɗanda ke da hannu a cikin MARAC don tabbatar da cewa sun fahimci al'amuran da suka dace don tura MAPPA. ƙwararrun ma'aikatan HHPU ne ke isar da wannan a cikin Satumba 2022.

  9. Surrey da Sussex MAPPA masu daidaitawa yanzu sun aiwatar da zaman CPD na yau da kullun don kujerun MAPPA. An gane cewa babu takamaiman CPD ga membobin kwamitin da ke tsaye, wanda a halin yanzu ake magana. Bugu da ƙari, an gane cewa sake dubawa na takwarorinsu zai kasance da amfani kuma a sakamakon haka, masu gudanarwa na MAPPA suna haɗa Insifetoci da Manyan Jami'an Horo don taimakawa wajen lura da bayar da amsa daga tarurrukan MAPPA.

5. Shawara 18

  1. Yakamata jami'an 'yan sanda su tabbatar da cewa: Dukkan sunayen MAPPA da ake gudanarwa a mataki na 2 da na 3 an ware su ga ƙwararren manaja mai laifin 'yan sanda.

  2. 'Yan sandan Surrey sun horar da manajojin masu laifi a kan kwas ɗin da aka amince da CoP Gudanar da Masu Laifin Jima'i ko Laifi (MOSOVO). A halin yanzu muna da jami'ai guda hudu da ke jiran kwas wadanda sababbi ne. Hakanan muna da sabbin jami'ai guda biyu da za su shiga kafin Kirsimeti 2022 waɗanda kuma za su buƙaci horo. Duk jami'an suna kan jerin jirage don samun sarari. Akwai yuwuwar kwasa-kwasan da Kent da Themes Valley Police (TVP) ke gudanarwa a cikin Satumba da Oktoba 2022. Muna jiran tabbatar da wuraren.

  3. Surrey da Sussex Liaison and Diversion (L & D) a halin yanzu suna tsarawa da gina nasu kwas ɗin MOSOVO. Jagoran mai horar da 'yan wasan yana jiran samun CoP 'koyar da mai horarwa' don ci gaba da wannan.

  4. Bugu da ƙari, masu gudanarwa na Surrey da Sussex MAPPA suna isar da CPD na yau da kullun don kujerun MAPPA kuma suna haɓaka CPD ga duk masu halartan tsaye zuwa tarurrukan MAPPA.

6. Shawara 19

  1. Ya kamata jami'an 'yan sanda su tabbatar da cewa: Ana duba nauyin aiki ga ma'aikatan da ke kula da masu aikata laifin jima'i ba tare da tsammanin kasa ba kuma, inda aka gano ya wuce gona da iri, daukar matakai don ragewa da kuma sanar da wannan ga ma'aikatan da abin ya shafa.

  2. 'Yan sandan Surrey a halin yanzu ba su da nauyin aiki da ya wuce kima. Kowane OM yana da kasa da shari'o'i 50 don sarrafa kowane jami'in (matsakaici na yanzu shine 45), tare da kusan kashi 65% na waɗannan masu laifi a cikin al'umma.

  3. Muna kuma neman tabbatar da cewa OMs ɗinmu suna da ƙasa da kashi 20% na kayan aikin su azaman Babban Haɗari saboda ƙarin buƙatar da wannan ke haifarwa. A cikin duk manajojin masu laifin mu, jami'ai 4 ne kawai ke ɗaukar nauyin aiki sama da 20% Babban haɗari. Muna nufin kada mu sake tsugunar da masu laifi ba dole ba saboda mahimmancin sanin ana sarrafa mai laifin da kuma lokacin da ake ɗauka don gina dangantaka. Biyu daga cikin jami’an hudun suna gudanar da ayyukan masu laifi ne a gidan da aka amince da su a yankinmu, don haka hakan yakan kawo cikas ga ayyukansu saboda yawaitar masu laifi.

  4. Ana sarrafa nauyin aikin da kyau kuma yana ƙarƙashin binciken kulawa. Inda jami'ai, kamar yadda aka ambata a baya, suna da nauyin aikin da bai dace ba, ko dai a cikin girma ko rashin daidaituwar matakan haɗari, ana rage wannan ta hanyar ba su sabbin masu laifi a cikin ci gaba da rarrabawar. Ana bincika matakan haɗari ta hanyar bayanan aikin kowane wata, don tabbatar da cewa masu kulawa sun daidaita nauyin aiki ga kowa.

An sanya hannu: Lisa Townsend, 'yan sanda da kwamishinan laifuka na Surrey

Ƙamus

Makamai: Tsarin Gudanar da Haɗari Mai Aiki

CoP: Kwalejin 'Yan sanda

CPD: Ci gaba da Ci gaban Kwararru

DA: Zagin Cikin Gida

DISU: Sashin Tallafi na Binciken Dijital

HHPU: Sashin Masu Laifi Mai Girma

IOM: Haɗin gwiwar Gudanar da Laifi

L&D: Sadarwa da Karkatawa

MAPPA: Shirye-shiryen Kariyar Jama'a na Ma'aikata da yawa

Shirye-shiryen da aka tsara don haɓaka ingantaccen musayar bayanai da haɗin gwiwa tsakanin hukumomi don sarrafa mutane masu haɗari. MAPPA tana tsara ayyukan shari'ar laifuka da sauran hukumomi don yin aiki tare. Duk da yake ba hukuma ce ta doka ba, MAPPA wata hanya ce da hukumomi za su iya sauke nauyin da ya rataya a wuyansu da kuma kare jama'a ta hanyar hadin gwiwa.

MARAC: Tarurukan Gwajin Hatsari na Ma'aikatu da yawa

MARAC taro ne inda hukumomi ke magana game da haɗarin cutarwa nan gaba ga manya waɗanda ke fuskantar cin zarafi a gida tare da tsara tsarin aiki don taimakawa sarrafa wannan haɗarin. Akwai manufofi guda hudu:

a) Don kiyaye manya da abin ya shafa cikin haɗarin tashin hankalin gida na gaba

b) Don yin haɗin gwiwa tare da wasu tsare-tsaren kariya na jama'a

c) Don kiyaye ma'aikatan hukumar

d) Yin aiki don magancewa da sarrafa halayen mai laifi

MATAC: Aiki na Ma'aikata da yawa da Haɗin kai

Babban makasudin MATAC shine kiyaye manya da yara cikin haɗarin cin zarafi na gida da rage cin zarafi na masu cin zarafi na gida. Tsarin ya haɗa da:

• Ƙayyade mafi cutarwa masu cin zarafin gida

• Haɗa masu neman abokin tarayya

• Ƙayyade batutuwa don niyya da samar da bayanan mai laifi

• Gudanar da taron MATAC guda 4 na mako-mako da kuma tantance hanyar kai hari ga kowane mai laifi

• Sarrafa da bin diddigin ayyukan haɗin gwiwa

MOSOVO: Gudanar da Masu Yin Jima'i ko Mummuna
OM: Manajojin masu laifi